หากคุณคือคนที่กำลังทำงานหนักเพราะดันปฏิเสธคนไม่เป็น รับบทเดอะแบกประจำออฟฟิศ บทความนี้จะช่วยให้คุณหลุดพ้นจากภาระงานต่างๆ ที่คุณไม่จำเป็นต้องแบก และกล้าที่จะ Say 'No' มากยิ่งขึ้น
![](https://static.wixstatic.com/media/a1d24e_6df5a0c99def4bb587651b4e463e6130~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a1d24e_6df5a0c99def4bb587651b4e463e6130~mv2.jpg)
หลายๆคนอาจเกิดอาการน้ำท่วมปากเมื่อต้องปฏิเสธ หรืออาจติดนิสัยขี้เกรงใจจนบางครั้งต้องตกอยู่ในสภาวะจำยอมบางอย่างที่ไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้ จนทำให้เกิดเป็นความเครียดสะสม
หากคุณไม่อยากตกอยู่ในสภาวะนั้นตลอดไป ลองทำตามคำแนะนำนี้
ปรับ Mindset ใหม่
บางคนอาจคิดว่าการปฏิเสธงานหรือการไม่ช่วยเหลือเพื่อนร่วมงาน เป็นสิ่งที่ไม่ควรทำหรือคิดว่าคนอื่นๆจะมองว่าเราเป็นคนไม่มีน้ำใจ แต่ความเป็นจริงแล้วทุกคนล้วนมีหน้าที่และงานที่ต้องทำเป็นของตัวเอง
![](https://static.wixstatic.com/media/a1d24e_238e28a4946f4540ac48d1c327ec77ed~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a1d24e_238e28a4946f4540ac48d1c327ec77ed~mv2.jpg)
หากเป็นงานที่นอกเหนือจากหน้าที่ของเรา เราสามารถปฏิเสธหรือแจ้งความไม่สะดวกตรงนี้โดยตรงกับเพื่อนร่วมงานได้ อย่าให้ความเกรงใจของคุณ เป็นจุดเริ่มต้นของความเครียดในอนาคต
ประเมินคำขอว่าควรช่วยเหลือหรือปฏิเสธ
เมื่อมีคนมาขอความช่วยเหลือจากคุณ อย่าเพิ่งรีบตอบรับหรือปฏิเสธในทันทีให้ลองประเมินก่อนว่าคำขอนั้น เกินความสามารถหรือเป็นภาระที่เราต้องแบกรับหรือไม่
![](https://static.wixstatic.com/media/a1d24e_648d791fc3d343d989eaac7d65a1a578~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_131,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a1d24e_648d791fc3d343d989eaac7d65a1a578~mv2.jpg)
เราอาจจะช่วยเหลือได้บ้างในบางครั้งถ้างานนั้นไม่ใช่งานใหญ่หรือไม่เหลือบ่ากว่าแรงมาก แต่หากตอบรับไปทุกครั้ง ก็อาจทำให้ผู้มาขอความช่วยเหลือติดเป็นนิสัย และมักจะมาขอเราอยู่เสมอ
ปฏิเสธแบบนิ่มนวลพร้อมอธิบายเหตุผลให้เข้าใจ
หากเราประเมินตัวเองแล้วว่าไม่สามารถให้ความช่วยเหลือได้ สามารถใช้คำพูดเชิงปฏิเสธแบบนิ่มนวลไป เช่น "ตอนนียังไม่สะดวกจริงๆ" "ยังต้องทำงาน...ให้เสร็จก่อน" หรือ "อยากช่วยนะคะ/ครับ แต่..."
![](https://static.wixstatic.com/media/a1d24e_a81e1515659143a4a2e93b0e86c6c79a~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a1d24e_a81e1515659143a4a2e93b0e86c6c79a~mv2.jpg)
อธิบายเหตุผลให้เข้าใจ คนที่มาขอความช่วยเหลือคงต้องมีความเกรงใจเราบ้าง หรือหากยังดึงดันที่จะให้เราช่วยต่อไป อาจต้องแจ้งกับหัวหน้างานให้รับทราบถึงปัญหา
ปรับบุคลิกภาพใหม่
ส่วนมากแล้วคนเรามักจะขอความช่วยเหลือกับคนที่มีลักษณะที่ไม่กล้าจะปฏิเสธเรา เช่น บุคคลลักษณะนิ่งๆ ไม่กล้าสบตาหรือมีความคิดเห็นกับเรื่องใด หรือบุคคลที่ดูเป็นมิตรและขี้เกรงใจ
![](https://static.wixstatic.com/media/a1d24e_766e0566114747b8baf9cc903deb9a90~mv2.jpg/v1/fill/w_133,h_104,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a1d24e_766e0566114747b8baf9cc903deb9a90~mv2.jpg)
ลองปรับเปลี่ยนบุคลิกภาพบางอย่าง เช่น การสบตาเมื่อมีการสนทนากัน ใช้น้ำเสียงที่หนักแน่นเวลามีบทสนทนากัน เพิ่มความมั่นใจในตัวเองให้มากยิ่งขึ้น
เสนอทางเลือกอื่นๆ
หากรู้สึกว่าการปฏิเสธไปตรงๆอาจจะไม่ได้ผล ให้ลองเสนอทางเลือกอื่นให้กับผู้ร้องขอ เพื่อให้เขาได้มีตัวเลือกในการตัดสินใจ และเลือกวิธีอื่นแทน
![](https://static.wixstatic.com/media/a1d24e_9830a9359e4e43848ee59b734329eaf6~mv2.jpg/v1/fill/w_123,h_86,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a1d24e_9830a9359e4e43848ee59b734329eaf6~mv2.jpg)
หากเราไม่สะดวกที่จะช่วยเหลือ อาจมีทางเลือกเช่น ลองปรึกษาหัวหน้าให้หาผู้ช่วยใหม่ หรือหาวิธีการที่ง่ายขึ้นสำหรับเขา เพื่อให้เราไม่ต้องแบกรับหน้าที่เกินความจำเป็น
การปฏิเสธอาจเป็นเรื่องยากสำหรับใครบางคน แต่หากเราตอบรับทุกอย่าที่ทุกคนร้องขอ สุดท้ายแล้วก็จะเป็นตัวเราเองที่ลำบาก ดังนั้น ปฏิเสธไปบ้าง คุณอาจจะพบว่าไม่ได้ยากอย่างที่คิด แถมยังได้ความสบายใจเป็นของแถม
ภาพประกอบจาก : Freepick
Flare Dash แอปพลิเคชันบันทึกเวลาทำงานของพนักงาน และติดตามเส้นทางด้วย GPS ผ่านสมาร์ทโฟน
หากสนใจ คลิกที่ลิงค์ด้านล่างเพื่อติดต่อเราพร้อมรับสิทธิทดลองฟรี 14 วัน