เมื่อพูดถึงเรื่องอิทธิพลหรืออำนาจ เราอาจจะนึกถึงการบังคับ จำกัด หรือบีบคั้นให้ผู้คนทำในสิ่งที่ต้องการ แต่ Soft Power นั้นตรงข้ามกันอย่างสิ้นเชิง
![](https://static.wixstatic.com/media/a1d24e_2894eb88faea4b5a8250bec6ae66fe3e~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a1d24e_2894eb88faea4b5a8250bec6ae66fe3e~mv2.jpg)
เมื่อยุคสมัยเปลี่ยนไป ทำให้ผู้คนมีอิสระทางความคิดและเสรีภาพมากขึ้น ประกอบกับเทคโนโลยีที่ล้ำสมัยนั้น ทำให้การใช้อำนาจ หรือคำสั่งให้ผู้คนปฏิบัติตามในสิ่งที่ต้องการนั้นเป็นไปได้ยากมากขึ้น ดังนั้น การขับเคลื่อนทางสังคมด้วย Soft Power จึงเข้ามามีบทบาทมากขึ้น
แล้ว Soft Power คืออะไร?
![](https://static.wixstatic.com/media/a1d24e_dcafdfe9a02543698e4114b2636851a7~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_82,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a1d24e_dcafdfe9a02543698e4114b2636851a7~mv2.jpg)
Soft Power คือ การขับเคลื่อนทางสังคมแบบไม่ใช้อำนาจ ไม่มีคำสั่งหรือข้อบังคับ แต่เป็นการสอดแทรกค่านิยม หรือสร้างกระแสต่อสิ่งใดสิ่งหนึ่งให้เป็นที่รู้จักแพร่หลาย
รวมไปถึงพลักดันให้กลายเป็นกระแสสังคม ให้ผู้คนหันมาสนใจ ยอมรับ หรือปฏิบัติตามสิ่งนั้น
ยกตัวอย่าง Soft Power เพื่อให้เห็นภาพได้มากยิ่งขึ้น
อุตสาหกรรม K-Pop สร้างกระแส 'Korean Wave'
![](https://static.wixstatic.com/media/8e97f35c226e4ddb88e25fe195c332c5.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/8e97f35c226e4ddb88e25fe195c332c5.jpg)
ไม่ว่าจะเป็นดนตรี ซีรีส์ ภาพยนต์ หรือแฟชั่น จะเห็นได้ว่าเกาหลีนั้นสอดแทรกวัฒนธรรมของประเทศเข้ามาได้อย่างแนบเนียน และทำให้กลายเป็นกระแสที่โด่งดังมากในภูมิภาคเอเชียและทั่วโลก
บ่อยครั้งที่มักจะเห็นการแทรกเรื่องราวของอาหาร หรือสินค้าประเภทแฟชั่นเข้ามา และทำให้ผู้คนแห่แหนกันไปกิน หรือใช้สินค้านั้น
ญี่ปุ่นกับการสร้าง Soft Power แบบเนียนๆ ใน Tokyo Olympic
![](https://static.wixstatic.com/media/nsplsh_d89aa532eabe4b6b927eddbd0c6e3822~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/nsplsh_d89aa532eabe4b6b927eddbd0c6e3822~mv2.jpg)
เมื่อพูดถึงญี่ปุ่น เรามักจะนึกถึงตัวการ์ตูนหรืออนิเมะต่างๆ ที่ครองใจผู้คนมาตั้งแต่เด็กจนโต และครั้งใดที่ญี่ปุ่นได้เป็นเจ้าภาพในการจัดงาน Olympic แน่นอนว่าคนทั่วโลกจะต้องจับตามมอง นั่นก็คือพิธีเปิดงานที่จะขนเอาวัฒนธรรม รวมถึงความอลังการตามแบบฉบับที่ญี่ปุ่นเท่านั้นที่จะคิดได้ และแน่นอนว่าการนำตัวการ์ตูนในอนิเมะเข้ามาสอดแทรกนั้น สามารถดึงความสนใจจากผู้คนได้เป็นจำนวนมาก
แรปเปอร์สาวไทยกับการกินข้าวเหนียวมะม่วงบนเวทีคอนเสิร์ต
![](https://static.wixstatic.com/media/a1d24e_295ff16bab00405295723a37dab8f104~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a1d24e_295ff16bab00405295723a37dab8f104~mv2.jpg)
จากข่าวล่าสุดของแรปเปอร์สาวอย่าง Milli กับการกินข้าวเหนียวมะม่วงบนเวทีคอนเสิร์ตระดับโลก ทำให้กระแสผู้คนแห่ซื้อข้าวเหนียวมะม่วงทั้งไทยและเทศ จากมะม่วงที่กำลังราคาตกต่ำกิโลละไม่กี่บาท กลายเป็นอาหารยอดนิยมจนสาวชวนต่างพากันดีใจที่กลับมาต่อชีวิตได้อีกครั้ง เหตุการณ์นี้ถือเป็นตัวอย่างของกระแสสังคมที่สามารถพลักดันเศรษฐกิจได้เลยทีเดียว
![](https://static.wixstatic.com/media/a1d24e_6643f6f90d8a4070bb029af526a2b870~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/a1d24e_6643f6f90d8a4070bb029af526a2b870~mv2.jpg)
พลังของ Soft Power นั้นส่งผลต่อความคิดและทัศนคติของคนจำนวนมาก และการสร้าง Soft Power นั้นอาจค่อนข้างใช้เวลา เพื่อให้ผู้คนจดจำและแพร่หลายไปในระดับโลก แต่ถ้าแลกกับประโยชน์ที่จะได้รับ ก็ถือว่าคุ้มค่าทีเดียว
ขอบคุณภาพประกอบจาก : Unsplash, Freepik
Flare Dash แอปพลิเคชันบันทึกเวลาทำงานของพนักงาน และติดตามเส้นทางด้วย GPS ผ่านสมาร์ทโฟน
หากสนใจ คลิกที่ลิงค์ด้านล่างเพื่อติดต่อเราพร้อมรับสิทธิทดลองฟรี 14 วัน